गुरूवार, सप्टेंबर 11, 2025
India Darpan Live
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
India Darpan Live
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर

कर्करोगावरील उपचारांमधील हा ऐतिहासिक टप्पा…भारतात पहिल्यांदा या थेरपीचा यशस्वी प्रयोग

by Gautam Sancheti
जून 28, 2025 | 5:44 am
in महत्त्वाच्या बातम्या
0
tata 1AFZ3 e1751069574727

मुंबई (इंडिया दर्पण वृत्तसेवा)- मुंबईतील टाटा मेमोरियल सेंटरच्या अॅडव्हान्स्ड सेंटर फॉर ट्रीटमेंट, रिसर्च अँड एज्युकेशन इन कॅन्सर (एसीटीआरईसी) या केंद्राने रिलॅप्स्ड न्यूरोब्लास्टोमा या आजाराच्या १७ वर्षीय पुरूष रुग्णावर देशातील पहिली हाय-डोस 131I-mIBG थेरपी यशस्वीपणे पूर्ण केली. भारतातील कर्करोगावरील उपचारांमधील हा ऐतिहासिक टप्पा आहे. रिलॅप्स्ड न्यूरोब्लास्टोमा हा कर्करोगाचा एक प्रकार असून, तो प्रामुख्याने लहान मुलांना प्रभावित करतो.

ही प्रक्रिया 5 मे 2025 रोजी करण्यात आली आणि त्यानंतर 29 मे 2025 रोजी ऑटोलॉगस हेमॅटोपोएटिक स्टेम सेल इन्फ्युजन करण्यात आले. “रुग्णाची प्रकृती सध्या चांगली आहे,” असे टाटा मेमोरियल सेंटरचे संचालक डॉ. सुदीप गुप्ता यांनी टाटा मेमोरियल सेंटरने जारी केलेल्या निवेदनात म्हटले आहे.

मुलांमध्ये सामान्यतः आढळून येणारा सॉलिड ट्यूमर, उच्च-जोखीम असलेला न्यूरोब्लास्टोमा, यावर विशेषतः पारंपरिक उपचारपद्धती अयशस्वी ठरल्यावर हाय-डोस 131I-mIBG थेरपी हा उपचारांचा एक महत्वाचा ठरतो. या उपचारांमध्ये भारतात प्रमाणित परवानगीयोग्य डोस 5 mCi/kg (जास्तीत जास्त 300 mCi) इतका आहे, मात्र एसीटीआरईसीने 800 mCi चा सुपर-हाय डोस दिला, जो देशातील पहिलाच होता. अणुऊर्जा नियामक मंडळाच्या (एईआरबी) विशेष मंजुरीमुळे हे शक्य झाले.

न्यूरोब्लास्टोमा या उपचारांसाठी केमोथेरपी, शस्त्रक्रिया, रेडिओथेरपी, स्टेम सेल प्रत्यारोपण आणि इम्युनोथेरपी या उपचारांचा समावेश असलेला मल्टी-मोडालिटी दृष्टिकोन आवश्यक आहे. तथापि, अँटी-GD2 इम्युनोथेरपीसारखे काही उपचार अतिशय महाग असल्यामुळे, भारतातील रुग्णांमध्ये उपचारांचे चांगले परिणाम मिळवण्यासाठी हाय-डोस MIBG सारख्या रेडिओआयसोटोप-आधारित उपचारांचा प्रभावी पर्याय म्हणून शोध घेतला जात आहे.

डॉ. सुदीप गुप्ता यांनी एसीटीआरईसी आणि टीएमएच मधील डॉक्टर, भौतिकशास्त्रज्ञ, तांत्रिक कर्मचारी, परिचारिका आणि सहाय्यक कर्मचाऱ्यांच्या समर्पित टीमने हे गुंतागुंतीचे उपचार यशस्वीपणे पार पाडण्यासाठी उत्तम समन्वय साधून सहकार्य केल्याबद्दल त्यांची प्रशंसा केली. ते म्हणाले की, अशी कामगिरी केवळ अखंड टीमवर्क आणि मजबूत नेतृत्वाद्वारेच शक्य आहे. राष्ट्रीय स्तरावरील हा महत्वाचा टप्पा गाठताना, आपल्या संबंधित युनिट्सना मार्गदर्शन केल्याबद्दल एसीटीआरईसी चे संचालक डॉ. पंकज चतुर्वेदी आणि टीएमएचचे संचालक डॉ. सी. एस. प्रमेश यांचे आभार मानले.

या उपचारांमध्ये एवढा हाय-डोस देताना रेडिएशन सुरक्षितता, रुग्णाचे निरीक्षण आणि अनेक विभागांमध्ये अखंड समन्वय सुनिश्चित करण्यासाठी काटेकोर नियोजन आवश्यक होते. अपेक्षित एक्सपोजर पातळी मोजण्यासाठी भौतिकशास्त्रज्ञ आणि आरएसओ यांनी तपशीलवार सिम्युलेशन प्रयोग केले. ALARA (वाजवीपेक्षा कमी साध्य करण्यायोग्य) तत्त्वाचे पालन करून, कर्मचाऱ्यांचा संपर्क कमीत कमी ठेवण्यासाठी अतिरिक्त देखरेख प्रणाली आणि शिल्डिंग प्रोटोकॉल स्थापित करण्यात आले.

पीडियाट्रिक ऑन्कोलॉजी, हेमॅटोलॉजिकल ऑन्कोलॉजी (बोन मॅरो ट्रान्सप्लांट युनिट) आणि ट्रान्सफ्यूजन मेडिसिन विभागाच्या सहकार्याने न्यूक्लिअर मेडिसिन विभागाने या थेरपीचे नेतृत्व केले. न्यूयॉर्कच्या मेमोरियल स्लोन केटरिंग कॅन्सर सेंटरमधील आंतरराष्ट्रीय तज्ज्ञांकडून उपचार प्रोटोकॉल सुधारण्यासाठी मार्गदर्शन घेण्यात आले.

या प्रक्रियेत भौतिकशास्त्रज्ञांनी किरणोत्सर्गी डोसचे अंशतः वितरण केले आणि दोन अणुवैद्यकीय डॉक्टरांनी संपर्क कमी करण्यासाठी त्याचे प्रशासन केले. रुग्णाला ACTREC च्या खास डिझाइन केलेल्या “हॉट बेड” आयसोलेशन वॉर्डमध्ये ठेवण्यात आले होते, जे उच्च-डोस रेडिओन्यूक्लाइड थेरपी सुरक्षितपणे हाताळण्यासाठी सुसज्ज होते.

इन्फ्युजननंतर, रुग्णाच्या रक्त पेशींची संख्या अपेक्षेप्रमाणे कमी झाली, ज्यामुळे ऑटोलॉगस स्टेम सेल प्रत्यारोपणाची आवश्यकता भासली, जी थेरपीनंतर 24 व्या दिवशी यशस्वीपणे पार पडली. रुग्णाच्या रक्त पेशींची संख्या सुधारली असून, त्याची प्रकृती स्थिर आहे.

या प्रक्रियेला मिळालेल्या यशामुळे भविष्यात टीएमसीमधील पात्र रूग्णांसाठी हाय-डोस एमआयबीजी थेरपी च्या नियमीत अंमलबजावणीचा मार्ग मोकळा झाला आहे. सविस्तर उपचार प्रोटोकॉल आणि सुरक्षा कार्यपद्धती संदर्भासाठी संलग्न दस्तऐवजात उपलब्ध आहे.

Follow India Darpan
ताज्या बातम्या आणि चर्चांसाठी आमच्या सोशल मीडियावर जोडा!
WhatsApp Channel
Join Now
Telegram Group
Join Now
YouTube Channel
Subscribe

Previous Post

या व्यक्तींना प्रगतीच्या नवीन संधी प्राप्त होतील, जाणून घ्या, शनिवार, २८ जूनचे राशिभविष्य

Next Post

बांधकाम साईटच्या सहाव्या मजल्यावरून पडल्याने मजूराचा मृत्यू

Gautam Sancheti

संस्थापक व संपादकीय प्रमुख, इंडिया दर्पण लाइव्ह गौतम संचेती हे India Darpan Live या लोकप्रिय डिजिटल न्यूज पोर्टलचे संस्थापक आणि संपादकीय प्रमुख आहेत. सत्य, स्पष्टता आणि जबाबदारी या तत्त्वांवर आधारलेली पत्रकारिता हेच त्यांचे कार्यध्येय आहे. त्यांनी ग्रामीण आणि शहरी भागातील वाचकांसाठी एक विश्वासार्ह माहितीचा स्रोत उभारला आहे.

Related Posts

G0f9gZ0aYAAJPQC e1757556321796
मुख्य बातमी

आशिया कपमध्ये भारताची सलामी…पहिल्याच सामन्यात टीम इंडियाने यूएईच्या संघाचा ९ विकेट्सने केला पराभव

सप्टेंबर 11, 2025
राशीभविष्य प्रातिनिधीक फोटो
भविष्य दर्पण

या व्यक्तींनी नवीन कामे व प्रवास टाळावे, जाणून घ्या, गुरुवार, ११ सप्टेंबरचे राशिभविष्य

सप्टेंबर 10, 2025
IMG 20250910 WA0350 1
स्थानिक बातम्या

शिलापूर येथील सीपीआरआयच्या प्रादेशिक तपासणी प्रयोगशाळेचे मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या हस्ते उद्घाटन

सप्टेंबर 10, 2025
Untitled 9
आत्महत्या

नर्तिकेसाठी वेडा झालेल्या उपसरंपचाची आत्महत्या…नातेवाईकांचा घातपाताचा आरोप

सप्टेंबर 10, 2025
WhatsApp Image 2025 09 09 at 10.51.24 AM 1
स्थानिक बातम्या

नाशिकमध्ये या फाऊंडेनशतर्फे बंगाल फाईल्स चित्रपटाचे दोन शोज….८०० जणांची उपस्थिती

सप्टेंबर 10, 2025
rain1
संमिश्र वार्ता

राज्यात अशी असेल पावसाची स्थिती…बघा, हवामानतज्ञांचा अंदाज

सप्टेंबर 10, 2025
crime 1111
क्राईम डायरी

मोटारसायकल चोरीचे सत्र सुरूच….वेगवेगळया भागात पार्क केलेल्या चार मोटारसायकली चोरीला

सप्टेंबर 10, 2025
crime 88
क्राईम डायरी

घरफोडीची मालिका सुरूच….वेगवेगळया भागात झालेल्या तीन घरफोडींमध्ये चार लाखाचा ऐवज लंपास

सप्टेंबर 10, 2025
Next Post
crime 13

बांधकाम साईटच्या सहाव्या मजल्यावरून पडल्याने मजूराचा मृत्यू

  • About Us
  • Contact us
  • Privacy Policy

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011

No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011