इंडिया दर्पण ऑनलाईन डेस्क – आजच्या काळात कोणत्याही कामाचा मोबदला हा प्रत्येकाला हवाच असतो, इतकेच नव्हे तर काहीजण काम न करता देखील पगार घेतात. परंतु आजच्या काळात असे मोजकेच्या व्यक्ती आहेत की, ते जणू काही महात्मा गांधीजी यांच्या तत्वाला धरून चालतात, त्यामुळे कामच केले नाही तर पगारही घेणार नाही किंवा शिकवलेच नाही तर पगार कशासाठी घ्यायचा ? असे म्हणत एका प्राध्यापकाने चक्क आपला दोन महिन्याचा पगार विद्यापीठाला परत केल्याची घटना बिहारमध्ये घडली.
मुझफ्फरपूरच्या नितीश्वर कॉलेजमधील हिंदीचे शिक्षक डॉ. ललन कुमार यांना त्यांचा 2019 पासून आतापर्यंतचा पगार परत केला आहे. यामागील शिक्षक सांगतात की, जेव्हा शिकवण्यासाठी विद्यार्थी नसतात तेव्हा त्यांना शिकवण्यासाठी मिळणारा पगार घेण्याचा नैतिक अधिकार नसतो. यामुळे त्यांनी आपले तीन वर्षांचे 23 लाख रुपये पगार विद्यापीठातून काढून घेण्याची विनंती केली आहे. इतकेच नव्हे तर बीआरए तपासा बिहार विद्यापीठाचे कुलसचिव डॉ. आर. के. ठाकूर यांच्याकडे ते पैसे चेक द्वारे सुपूर्द केल्यावर सर्वांनाच आश्चर्य वाटले. नोंदणीकर्त्याने प्रथम चेक स्वीकारण्यास नकार दिला. त्याऐवजी त्यांना नोकरी सोडण्यास सांगण्यात आले, परंतु डॉ. ललनच्या आग्रहापुढे त्यांना झुकावे लागले.
डॉ. ललन म्हणाले, “नितीश्वर कॉलेजमधील माझ्या अध्यापनाच्या कामाबद्दल मला कृतज्ञता वाटत नाही. त्यामुळे राष्ट्रपिता महात्मा गांधी यांनी दिलेले ज्ञान आणि विवेकाच्या आवाजावर मी नियुक्तीच्या तारखेपासूनची संपूर्ण पगाराची रक्कम विद्यापीठाला परत करतो. विद्यापीठाच्या ढासळत्या शैक्षणिक व्यवस्थेवरही त्यांनी प्रश्न उपस्थित केला. ते म्हणालो, ‘मी नियुक्त झाल्यापासून कॉलेजमध्ये अभ्यासाचं वातावरण दिसले नाही. 1100 विद्यार्थ्यांनी हिंदीमध्ये प्रवेश घेतला आहे, परंतु जवळपास शून्य उपस्थितीमुळे ते त्यांची शैक्षणिक जबाबदारी पार पाडू शकले नाहीत. अशा परिस्थितीत पगार घेणे अनैतिक आहे. त्यांनी प्राचार्यांना विद्यापीठाला सांगितले, परंतु अध्यापन साहित्य ऑनलाइन अपलोड करण्यास सांगितले.
डॉ. ललन यांची 24 सप्टेंबर 2019 रोजी नियुक्ती झाली. पसंतीनुसार, खालच्या शिक्षकांना पीजीमध्ये पोस्टिंग मिळाले, तर त्यांना नितीश्वर कॉलेज देण्यात आले. त्यांना येथील अभ्यासाचे वातावरण न दिसल्याने त्यांना शैक्षणिक काम करण्याची संधी मिळेल त्या महाविद्यालयात त्यांची बदली करण्याची विनंती विद्यापीठाला केली.
विद्यापीठाने या कालावधीत 6 वेळा अन्य बदलीचे आदेश जारी केले, मात्र डॉ.ललन यांच्याकडे दुर्लक्ष करण्यात आले. बिहार विद्यापीठाचे रजिस्ट्रार प्रोफेसर राम कृष्ण ठाकूर यांनी सांगितले की, शिक्षक 23 लाखांचा धनादेश घेऊन आले होते, मात्र ही रक्कम परत करण्याची परंपरा नाही. शिक्षकाची समजूत घालून परत पाठवले. याबाबत महाविद्यालयाच्या प्राचार्यांशी चर्चा केली जाईल. विद्यापीठातील शिक्षकाने पगार परत करण्याचे हे पहिलेच प्रकरण आहे. या प्रकरणाची विद्यापीठात दिवसभर चर्चा होती.
दुसरीकडे, नितीश्वर महाविद्यालयाचे प्राचार्य डॉ.मनोज कुमार यांनी सांगितले की, शिक्षकाने त्यांच्याकडे बदलीसाठी कोणताही अर्ज सादर केलेला नाही. त्यामुळे संपूर्ण प्रकरण त्यांच्या निदर्शनास आलेले नाही. विद्यार्थी येत नाहीत, असे ते म्हणत असतील, तर त्यांनी विद्यार्थ्यांना बोलावून घ्यावे. महाविद्यालयात हिंदी शिकणारे अनेक विद्यार्थी आहेत. शिक्षकांनी प्रयत्न केले तर विद्यार्थी येतील.
सत्य हे आहे
खरे म्हणजे लालन यांनी असे कुठलेही पैसे परत केले नसल्याची बाब समोर आली आहे. लालन हे खोटे बोलत असल्याचे स्पष्ट झाले आहे. त्यामुळेच त्यांनी संस्थेची माफी मागितली आहे. ललन यांच्या बँख खात्यात केवळ ९७द रुपये असल्याचेही निदर्शनास आले आहे. कॉलेजच्या विद्यार्थ्यांनी ललन यांच्यावर विविध आरोप केले आहेत. विशेष म्हणजे, डॉ. ललन यांनी हा सर्व प्रकार बदलीसाठी केल्याचेही पुढे येत आहे.
Really Bihar Professor return 23 lakh rupees salary what is fact