बुधवार, जुलै 9, 2025
India Darpan Live
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
India Darpan Live
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
ADVERTISEMENT

चंद्रावर सापडले पाणी; नासाने केला खुलासा 

by Gautam Sancheti
ऑक्टोबर 28, 2020 | 1:53 am
in संमिश्र वार्ता
0
ElSHWteVMAEpZT3

न्यूयॉर्क – मनुष्य अनेक वर्षापासून अंतराळातील अन्य ग्रहांवर जीव सृष्टीचा शोध घेत आहे.  जरी आपल्याला अद्याप विश्वात आपला साथीदार सापडला नाही, तरीही आपल्या अगदी जवळच्या उपग्रहावर नक्कीच आनंदित करण्यासारखे काहीतरी सापडले आहे. अमेरिकेच्या अंतराळ संस्था नासाच्या स्ट्रॅटोस्फेरिक वेधशाळा फॉर इन्फ्रारेड अॅस्ट्रोनॉमीने (सोफिया) जाहीर  केले आहे की, सूर्यप्रकाशाच्या वेळी चंद्रावर प्रथमच पाणी सापडले आहे.
     या संशोधानाबाबत म्हटले आहे की, चंद्राच्या पृष्ठभागावर पाणी फक्त थंडीतच नाही तर ती सर्वत्र अस्तित्वात आहे.  हा शोध  खूप महत्वाचा आहे आणि भविष्यात त्याचा खूप  फायदा होणार आहे. सोफियाने क्लेव्हियस क्रेटरवर पाण्याचे रेणू शोधले आहेत.  दक्षिणेकडील गोलार्धात पृथ्वीवरुन दिसणारा हा सर्वात मोठा खड्डा आहे.  यापूर्वी, चंद्राच्या पृष्ठभागावर हायड्रोजनचे एक प्रकार आढळले होते. परंतु शास्त्रज्ञांना पाणी आणि त्याच्या सारख्या हायड्रॉक्सिल (ओएच) मध्ये फरक करता आला नाही.  येथून आलेल्या आकडेवारीनुसार पाण्याचे अंश काही प्रमाणात  मिळाले.  हे चंद्राच्या एका घनमीटर मातीमध्ये पाण्याच्या बाटलीच्या 28 ग्रॅमच्या समतुल्य आहे.  नासा मिशन कलेक्टर्सच्या विज्ञान मिशन संचालनालयाच्या अ‍ॅस्ट्रोफिजिक्स विभागाचे संचालक पॉल हर्ट्झ म्हणाले की,  एच 2 ओ चंद्राच्या सूर्यप्रकाशित भागात असल्याचे आम्हाला आढळले.
 सोफियाला प्राप्त झालेले निकाल अनेक वर्षांच्या संशोधनावर आधारित आहेत.
1969 मध्ये अपोलो अंतराळवीर चंद्रावरुन प्रथम परत आले. तेव्हा चंद्र पूर्णपणे कोरडा असल्याचा त्यांचा विश्वास होता.  नासाच्या चंद्र क्रॅटर ऑब्झर्वेशन आणि सेन्सिंग सॅटेलाईटसारख्या इतर ऑर्बिटल आणि इम्पेक्टर मोहिमेच्या मदतीने 20 वर्षात चंद्राच्या खांबावर बर्फ असल्याचे आढळले.  त्याच वेळी, कॅसिनी मिशन आणि डीप इम्पॅक्ट धूमकेतू मिशन व्यतिरिक्त, भारताच्या अंतराळ संस्था इस्रो (भारतीय अवकाश संशोधन संस्था) आणि नासाच्या इन्फ्रारेड टेलीस्कोप सुविधेच्या चंद्रयान -१ मिशनमुळे चंद्र पृष्ठभाग अधिक बारकाईने पाहण्यास आणि सूर्यप्रकाश मिळविण्यात मदत झाली.  विभागात पाण्याचे चिन्हे होती.  तथापि, तो एच 20 किंवा 0 एच होता की नाही हे समजू शकले नाही.  सोफियाच्या मदतीने चंद्रकडे पाहण्याचा एक नवीन मार्ग सापडला आहे.
होनोलुलुच्या मानो विद्यापीठाच्या युनिव्हर्सिटीच्या ग्रॅज्युएट थेसीस वर्कच्या अभ्यासाचे अग्रगण्य लेखक केसी होनिबोल यांनी म्हटले आहे की, वातावरणाशिवाय या जागेत जाणे अशक्य आहे.  होनीबोल आता मेरीलँडच्या ग्रीनवेल्डमधील नासाच्या गोडार्ड स्पेस फ्लिगट सेंटरमध्ये असे म्हणतात की, येथे असे काहीतरी आहे ज्यामुळे पाणी तयार होते आणि यामुळे पाणी अडकले आहे.  हे कसे घडत आहे हा एक मोठा प्रश्न आहे.  मायक्रोमॅटोराइट्स चंद्राच्या पृष्ठभागावर पडतात.  त्यांच्यात चंद्राच्या पृष्ठभागावर साचू शकणारे पाणी असते.  आणखी एक शक्यता अशी आहे की, सौर वारा चंद्राच्या पृष्ठभागावर हायड्रोडोन निर्माण करेल.  यामुळे ऑक्सिजन असलेल्या खनिजांसह रासायनिक प्रतिक्रिया उद्भवते.  ही प्रतिक्रिया हायड्रोक्सिल (ओएच) तयार करते.  त्याच वेळी, मायक्रोमेट्रिट्ससह रेडिएशनमुळे पाण्यात हायड्रॉक्सिल बदलते.
Follow India Darpan
ताज्या बातम्या आणि चर्चांसाठी आमच्या सोशल मीडियावर जोडा!
WhatsApp Channel
Join Now
Telegram Group
Join Now
YouTube Channel
Subscribe

Previous Post

१२ लाखाच्या या बाईकचे बुकिंग सुरू; २ नोव्हेंबरला लॉन्चिंग

Next Post

लवंग आहे अतिशय गुणकारी; जाणून घ्या फायदे

Gautam Sancheti

संस्थापक व संपादकीय प्रमुख, इंडिया दर्पण लाइव्ह गौतम संचेती हे India Darpan Live या लोकप्रिय डिजिटल न्यूज पोर्टलचे संस्थापक आणि संपादकीय प्रमुख आहेत. सत्य, स्पष्टता आणि जबाबदारी या तत्त्वांवर आधारलेली पत्रकारिता हेच त्यांचे कार्यध्येय आहे. त्यांनी ग्रामीण आणि शहरी भागातील वाचकांसाठी एक विश्वासार्ह माहितीचा स्रोत उभारला आहे.

Next Post

लवंग आहे अतिशय गुणकारी; जाणून घ्या फायदे

प्रतिक्रिया व्यक्त करा उत्तर रद्द करा.

आपला ई-मेल अड्रेस प्रकाशित केला जाणार नाही. आवश्यक फील्डस् * मार्क केले आहेत

ताज्या बातम्या

Pne Photo Chandrakant Dada Patil Adhawa Baithak 13 Jane 2025 2 1920x1280 1

सीईटी कक्षाकडून घेण्यात येणाऱ्या या प्रवेश नोंदणीला मुदतवाढ…

जुलै 9, 2025
सरन्यायाधीश भूषण गवई यांचा विधीमंडळात गौरव 3 1024x683 1

सरन्यायाधीश भूषण गवई यांचा राज्याच्या विधिमंडळात असा झाला गौरव…

जुलै 9, 2025
JIO1

महाराष्ट्रामध्ये जीओ अव्वल; मे महिन्यात महाराष्ट्रात इतक्या लाख नवीन ग्राहकांची नोंद

जुलै 9, 2025
nashik

नाशिक महानगरपालिकेतील कंत्राटी कर्मचा-यांचा वेतन प्रश्नावर विधासभेत लक्षवेधी…दोषी अधिका-यावर होणार कारवाई

जुलै 9, 2025
jilha parishad

नाशिक जिल्हा परिषदेतील एका अधिकाऱ्याकडून २० हून अधिक महिलांचा लैंगिक मानसिक छळ

जुलै 9, 2025
राशीभविष्य प्रातिनिधीक फोटो

या व्यक्तींनी प्रयत्नांमध्ये काटकसर करू नये, जाणून घ्या, बुधवार, ९ जुलैचे राशिभविष्य

जुलै 8, 2025
ADVERTISEMENT
  • About Us
  • Contact us
  • Privacy Policy

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011

No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011