इंडिया दर्पण ऑनलाईन डेस्क – उत्तर प्रदेशात योगी सरकारकडून सुरू असलेली बुलडोझर कारवाई सध्या देशभरात चर्चेचा विषय बनली आहे. कायदा हातात घेणाऱ्यांच्या घरावर थेट बुलडोझर चालवला जात आहे. नुकत्याच झालेल्या हिंसक निदर्शनांमधील संशयित जावेद पंप यांचे घर बुलडोझरने पाडणे पूर्णपणे बेकायदेशीर असल्याचे अलाहाबाद उच्च न्यायालयाचे माजी मुख्य न्यायाधीश गोविंद माथूर यांनी इंडियन एक्स्प्रेसशी बोलताना सांगितले आहे. केवळ एका नोटिशीवर अशी कारवाई करणे लोकशाही प्रक्रियेत अयोग्य असल्याचे त्यांनी स्पष्ट केले आहे.
उत्तर प्रदेशच्या योगी सरकारने प्रयागराज हिंसाचाराचा मुख्य सूत्रधार मोहम्मद जावेद उर्फ जावेद पंप याच्या घरावर बुलडोझर चालवला. मात्र, पीडीएच्या या कारवाईचा प्रयागराज हिंसाचाराशी काहीही संबंध नव्हता असे सांगण्यात येत आहे. एका टीव्ही चर्चेदरम्यान, भाजपच्या माजी प्रवक्त्या नुपूर शर्मा यांनी पैगंबराबद्दल टिप्पणी केली होती, त्यानंतर देशभरात हिंसक निदर्शने झाली. प्रयागराजमध्येही हिंसक निदर्शने झाली, ज्याचा मास्टरमाईंड जावेदला सांगितला जात आहे. हिंसक निदर्शनांनंतर केवळ दोन दिवसांनी जावेदचे घर पाडण्याची कारवाई झाली.
जावेद हे शहरातील नागरी समाजाचे प्रमुख सदस्य आणि वेलफेअर पार्टी ऑफ इंडियाचे सदस्य आहेत आणि त्यांची मुलगी आफरीन फातिमा ही पक्षाची विद्यार्थी शाखा, बंधुत्व चळवळीची राष्ट्रीय सचिव आहे. पोलिसांनी शनिवारी ५४ वर्षीय जावेद पंप याला अटक केली आणि दावा केला की तो शुक्रवारच्या निषेधाच्या कटकारस्थानांपैकी एक होता. एसएसपी अजय कुमार यांनी दावा केला की चौकशीदरम्यान जावेदने सांगितले की, आफरीनने अनेकदा त्याला सूचना दिल्या. मात्र या प्रकरणाच्या प्राथमिक तपासात आफरीनविरुद्ध कोणतेही पुरावे मिळाले नसल्याचेही त्याने स्पष्ट केले आहे. जावेदच्या अटकेनंतर, त्यांच्या पक्षाच्या वेल्फेअर पार्टी ऑफ इंडियाचे अध्यक्ष इलियास एसक्यूआर म्हणाले, “…आम्ही त्याला (जावेद) कायदेशीर मदत करण्यासाठी शक्य ते सर्व प्रयत्न करत आहोत. त्याला फसवले जात आहे…”
जावेदचे वर्णन करताना एका कार्यकर्त्याने सांगितले, “जावेद गेल्या ३० वर्षांपासून प्रयागराजमधील अनेक आंदोलनांचा भाग आहे. २०२०मध्ये CAA विरोधी निदर्शनास कोण नव्हते? हिंदू, मुस्लिम, ख्रिश्चन, नास्तिक… सर्वांनी या निषेधात भाग घेतला आणि जावेदनेही या निषेधात भाग घेतला. शिवाय त्याने कोरोना साथीच्या रोगाच्या पहिल्या आणि दुसऱ्या लाटेत जावेदने मोठे कार्य केल्याचेही कार्यकर्त्याने सांगितले.“