गुरूवार, सप्टेंबर 18, 2025
India Darpan Live
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
India Darpan Live
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर

कोरोनाच्या संकटात महागाईचा भडका; खाद्य तेलासह या वस्तूंचे दर भडकले

by Gautam Sancheti
मे 28, 2021 | 8:57 am
in संमिश्र वार्ता
0
प्रातिनिधीक फोटो

प्रातिनिधीक फोटो


टीम इंडिया दर्पण
जागतिक बाजारपेठेत विविध करांमध्ये अचानक झालेल्या वाढीमुळे गेल्या ३ महिन्यांत खाद्य तेलांच्या किंमती दीडपटाहून अधिक वाढल्या आहेत.  भाज्या आणि डाळींचे भावही वाढले आहेत. पाम तेलाची किरकोळ किंमत १३८ रुपये प्रति किलो आहे.  एका वर्षापूर्वी ही किंमत ८५  रुपये प्रतिकिलो होती.  म्हणजे एका वर्षात त्यात ६२ टक्के वाढ झाली आहे. त्यामुळे सर्वसामान्यांसाठी महागाईचा भडका उडाला आहे.
पाम तेलाच्या वेगाच्या वाढत्या किमतींच्या मागे इंडोनेशियाने आकारलेल्या करात अचानक वाढ झाली आहे. आता तर इंडोनेशियातून आयात केलेल्या पाम तेलावर प्रति टन  ४०० डॉलरचा कर आकारत आहे.  पाम तेलावरील निर्यात कर एप्रिलमध्ये ११६ डॉलरवरून मेमध्ये १४० डॉलर डॉलर्सपर्यंत वाढला आहे.  एवढेच नव्हे तर निर्यातीची आकारणी प्रति टन ५५ डॉलरवरून २५५ डॉलरवर केली आहे.
आपल्या देशात खाद्यतेलपैकी केवळ ३५ टक्के तेल येथे उत्पादित केले जात आहे आणि ६५ टक्के तेल आयात केले गेले आहे, म्हणूनच स्थानिक बाजारपेठेतील तेलाची किंमत आंतरराष्ट्रीय बाजाराच्या किंमतींवर अवलंबून असते. देशांतर्गत तेल उत्पादकांचे हित जपण्यासाठी भारताने पाम तेलावरील कस्टम ड्युटीमध्ये ३५ टक्के वाढ केली.  म्हणजेच आज पाम तेलाच्या सुमारे ६५ टक्के किंमती करात आहेत.
पाम तेलाच्या किंमती वाढल्यामुळे अन्य खाद्यतेलांच्या किंमतीही अचानक वाढल्या.  मोहरीच्या तेलाची किंमत आज प्रतिकिलो १८० रुपये आहे.  गेल्या वर्षी मेमध्ये ते ११५ रुपये किलो होते.  म्हणजे एका वर्षात ६५ रुपयांची वाढ झाली. गेल्या महिन्यात मोहरीच्या तेलाची किंमत प्रति किलो १५५ रुपये होती.  म्हणजेच एका महिन्यात २५ रुपये किलो वाढ नोंदविण्यात आली.
अन्न सचिव सुधांशु पांडे म्हणाले की, खाद्य तेलाच्या किंमतींमध्ये गेल्या काही महिन्यांत आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठेत वाढ झाली आहे परंतु भारतातील वाढ त्यापेक्षा जास्त आहे. परंतु असे असूनही, देशांतर्गत तेल उत्पादकांनी बैठकीत आयात शुल्क कपातीस विरोध केला.
भारतीय भाजीपाला व तेल उत्पादक संघटनेचे अध्यक्ष सुधाकर देसाई म्हणले की, लॉकडाऊन दरम्यान सवलतीच्या दरात कपात हे वाढीव कारणांमागे एक कारण आहे.  केंद्रीय तेल उद्योग व व्यापार संघटनेचे अध्यक्ष सुरेश नागपाल यांनीही कर कमी केल्याने खरीप पिकाच्या क्षेत्रावर परिणाम होऊ शकतो, असे सांगितले.
नाशिकच्या बाजारपेठेत खाद्यतेलाचे भाव वाढण्याचे कारण म्हणजे लॉकडॉऊनमध्ये मालाची कमी आयात तसेच लांबवरून अंतरावरून आणण्यासाठी मालवाहतुकीचा खर्च वाढला असून त्यातच पेट्रोल आणि डिझेलचे भाव वाढल्याने खाद्यतेलाचे भाव वाढले, असे किराणा मालाचे दुकानदार आनंद पाटील यांनी सांगितले.

 भाजीपाला, डाळीही महाग 

शेतकऱ्यांच्या टोमॅटोला प्रति किलो २५ रुपये देखील भाव मिळत नसला, तरी टोमॅटोची किंमत किरकोळ बाजारात प्रतिकिलो ३५ रुपये आहे.  बटाटा २५ रुपये, कांदा २० रुपये प्रतिकिलो आणि इतर भाज्या ७० रुपये ते १०० रुपये प्रति किलो विकल्या जात आहेत.  डाळींचे दरही प्रति किलो १५ ते २० रुपयांनी वाढले आहेत.
 खाद्य तेलाचे भाव वधारले 
गेल्या वर्षी  ९५ ते १०० रुपये प्रति किलो असलेले सोयाबीन तेल सध्या १५३ रुपयांवर पोहोचले आहे. याशिवाय शेंगदाणा तेल १२० रुपये प्रति किलो मिळत होते ते आता १८० ते १९५ वर जाऊन धडकले. तसेच १३० रुपये प्रति किलो असलेले सूर्यफूल तेल १७८ ते १८५ रुपयांना विकत घ्यावे लागत आहे.
Follow India Darpan
ताज्या बातम्या आणि चर्चांसाठी आमच्या सोशल मीडियावर जोडा!
WhatsApp Channel
Join Now
Telegram Group
Join Now
YouTube Channel
Subscribe

Previous Post

इंटरेस्टिंग! चक्रीवादळादरम्यान जन्मले ७५० बालक; त्यांचे ठेवले हे नाव

Next Post

काय सांगता! चक्क मीठाची गुळणीच सांगणार बाधा झाली आहे की नाही? कसं काय?

Gautam Sancheti

संस्थापक व संपादकीय प्रमुख, इंडिया दर्पण लाइव्ह गौतम संचेती हे India Darpan Live या लोकप्रिय डिजिटल न्यूज पोर्टलचे संस्थापक आणि संपादकीय प्रमुख आहेत. सत्य, स्पष्टता आणि जबाबदारी या तत्त्वांवर आधारलेली पत्रकारिता हेच त्यांचे कार्यध्येय आहे. त्यांनी ग्रामीण आणि शहरी भागातील वाचकांसाठी एक विश्वासार्ह माहितीचा स्रोत उभारला आहे.

Related Posts

मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या हस्ते सेवा पंधरवड्याचे उद्घाटन2 2
मुख्य बातमी

येत्या १ मे पर्यंत सेवा हमी कायद्यांतर्गत ११०० सेवा डिजीटल होणार…

सप्टेंबर 18, 2025
G1DIHtKXMAAFzBr
संमिश्र वार्ता

विद्यार्थ्यांना मोठा दिलासा…शिष्यवृत्तीसाठी आता एकदाच उत्पन्नाचा दाखला द्यावा लागणार

सप्टेंबर 18, 2025
G1F4t faQAAKs27 e1758160633125
संमिश्र वार्ता

इतिहास संशोधक, शिवचरित्रकार गजानन मेहेंदळे यांचे निधन

सप्टेंबर 18, 2025
Untitled 24
महत्त्वाच्या बातम्या

स्व. मीनाताई ठाकरे यांच्या पुतळ्याची विटंबना करणारा गजाआड…आरोपीचा धक्कादायक खुलासा

सप्टेंबर 18, 2025
G1EjK5lXIAA7N0k e1758158586845
महत्त्वाच्या बातम्या

टीम इंडिया विरुध्द पाकिस्तानचा पुन्हा सामना….यूएई विरुध्द सामना जिंकल्यामुळे सुपर फोरमध्ये लढत

सप्टेंबर 18, 2025
राशीभविष्य प्रातिनिधीक फोटो
भविष्य दर्पण

या व्यक्तींना व्यावसायिक प्रगती साधता येईल, जाणून घ्या, गुरुवार, १८ सप्टेंबरचे राशिभविष्य

सप्टेंबर 18, 2025
GwyqMwabYAA1fOl e1757399728553
महत्त्वाच्या बातम्या

पाकिस्तान क्रिकेट संघाने थेट आशिया कपमधून बाहेर पडण्याचा घेतला निर्णय

सप्टेंबर 17, 2025
Untitled 23
स्थानिक बातम्या

नाशिकमध्ये महाराष्ट्र चेंबरतर्फे शनिवारी शासकीय योजना आणि व्यवसायाच्या संधी विषयावर सेमिनार…

सप्टेंबर 17, 2025
Next Post
1LWW3

काय सांगता! चक्क मीठाची गुळणीच सांगणार बाधा झाली आहे की नाही? कसं काय?

प्रतिक्रिया व्यक्त करा उत्तर रद्द करा.

आपला ई-मेल अड्रेस प्रकाशित केला जाणार नाही. आवश्यक फील्डस् * मार्क केले आहेत

  • About Us
  • Contact us
  • Privacy Policy

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011

No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011