सोमवार, सप्टेंबर 15, 2025
India Darpan Live
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
India Darpan Live
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर

मुस्लिम ब्रदरहूड काय आहे? राहुल गांधींनी राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाशी केली तुलना

by Gautam Sancheti
मार्च 8, 2023 | 5:31 am
in महत्त्वाच्या बातम्या
0
Rahul Gandhi scaled e1678206215704

 

इंडिया दर्पण ऑनलाईन डेस्क – काँग्रेस नेते राहुल गांधी सध्या ब्रिटनच्या दौऱ्यावर आहेत. राहुल यांनी लंडनस्थित थिंक टँक चॅथम हाऊसमध्ये विविध विषयांवर भाष्य केले. यावेळी त्यांनी राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघटना (आरएसएस)वरही जोरदार निशाणा साधला. आरएसएसमुळे भारतातील लोकशाही प्रक्रियेचे स्वरूप पूर्णपणे बदलले आहे, असा दावा राहुल यांनी केला. ते म्हणाले की ही फॅसिझम संघटना आहे ज्याने भारतातील सर्व संस्था काबीज केल्या आहेत. दरम्यान, त्यांनी आरएसएसची तुलना मुस्लिम ब्रदरहूडशीही केली. मुस्लिम ब्रदरहुड म्हणजे काय? ते आता जाणून घेऊया…

लंडनस्थित थिंक टँक चथम येथे विविध मुद्द्यांवर झालेल्या संभाषणात राहुल गांधींनी भाजप आणि आरएसएसवर जोरदार टीका केली. त्यांनी आरएसएसची मुस्लीम ब्रदरहूडशी तुलना केली आणि एक गुप्त समाज असल्याचे वर्णन केले. लोकशाही स्पर्धेच्या माध्यमातून सत्तेवर येणे आणि नंतर ही लोकशाही स्पर्धा संपवणे हा त्याचा मुख्य उद्देश असल्याचे ते म्हणाले.

मुस्लिम ब्रदरहूड म्हणजे
मुस्लिम ब्रदरहूड ही इजिप्तमधील सर्वात जुनी इस्लामिक संघटना आहे. त्याला इखवान-अल-मुस्लिमीन असेही म्हणतात. ही संस्था हसन-अल-बन्ना यांनी १९२८ मध्ये स्थापन केली होती. मुस्लिम ब्रदरहूडच्या शाखा हळूहळू जगभरात पसरू लागल्या. देशाचा कायदा शरियाच्या आधारे चालवणे हा या संघटनेचा मुख्य उद्देश आहे. सुरुवातीच्या काळात या संघटनेचा उद्देश इस्लामच्या नैतिक मूल्यांचा आणि चांगल्या कृत्यांचा प्रचार करणे हा होता, परंतु नंतर ती राजकारणातही सामील झाली. मुस्लिम ब्रदरहूडचा संस्थापक हसन अल-बन्ना यानेही सशस्त्र पथक तयार केले. ब्रिटिश राजवटीविरुद्ध बॉम्बस्फोट आणि शस्त्रे चालवणे हा त्यांचा मुख्य उद्देश होता.

या देशांमध्ये प्रभाव
हसन-अल-बन्ना यांनी १९२८ मध्ये मुस्लिम ब्रदरहूडची स्थापना केल्यापासून, त्याच्या शाखा देशभर पसरल्या आहेत. १९२८ च्या शेवटच्या दशकात त्यांची संख्या २० लाखांवर गेली होती. गरिबी आणि भ्रष्टाचारामुळे इजिप्तमध्ये त्याची संख्या झपाट्याने वाढू लागली. या संघटनेची विचारधारा केवळ इजिप्तपुरती मर्यादित न राहता संपूर्ण अरब देशांमध्ये पसरू लागली. मुस्लिम ब्रदरहुडची प्रसिद्ध घोषणा – “इस्लाम हा उपाय आहे.” अशी आहे.

दहशतवादाला प्रोत्साहन दिल्याचा आरोप
अरब देशांमध्ये सक्रिय असलेल्या या संघटनेवर दहशतवादाला प्रोत्साहन दिल्याचा आरोपही करण्यात आला आहे. अमेरिकेतील ९/११ हल्ल्याचा मास्टरमाईंड ओसामा बिन लादेनही यापूर्वी या संघटनेचा सदस्य होता. त्यांच्याशिवाय अल-कायदा हा मुस्लिम ब्रदरहूडचाही एक प्रसिद्ध चेहरा मानला जातो. या संघटनेला सौदी अरेबिया, रशिया, इजिप्त, सीरिया आणि संयुक्त अरब अमिरातीमध्ये दहशतवादी संघटना म्हणून घोषित करण्यात आले आहे. १९५४ मध्ये राष्ट्राध्यक्ष गमाल अब्देल नासेर यांच्या हत्येचा अयशस्वी प्रयत्न केल्याचा आरोपही संघटनेवर करण्यात आला आहे.

राजकारणातही सक्रिय
मुस्लीम ब्रदरहूडला इजिप्त, संयुक्त अरब अमिराती, रशिया, सीरियामध्ये दहशतवादी संघटना म्हणून घोषित करण्यात आले आहे. तरीही अनेक अरब देशांच्या राजकारणात ती सक्रियपणे कार्यरत आहे. मुस्लिम ब्रदरहूडचे लेबनॉनस्थित शिया अतिरेकी संघटना हिजबुल्ला आणि कट्टर पॅलेस्टिनी संघटना हमास यांसारख्या संघटनांशीही संबंध आहेत. या संघटनेचे अमेरिकेशी संबंध अतिशय वाईट आहेत.

https://twitter.com/INCIndia/status/1631574082738331653?s=20

Congress MP Rahul Gandhi RSS Compare with Muslim Brotherhood

Follow India Darpan
ताज्या बातम्या आणि चर्चांसाठी आमच्या सोशल मीडियावर जोडा!
WhatsApp Channel
Join Now
Telegram Group
Join Now
YouTube Channel
Subscribe

Previous Post

वीज बील ऑनलाईन भरताय? आधी हे लक्षात घ्या, अन्यथा….

Next Post

जन्मलेल्या मुलीला कान नसल्याने केली तिची हत्या; न्यायालयाने आई-वडिलांना ठोठावली ही शिक्षा

Gautam Sancheti

संस्थापक व संपादकीय प्रमुख, इंडिया दर्पण लाइव्ह गौतम संचेती हे India Darpan Live या लोकप्रिय डिजिटल न्यूज पोर्टलचे संस्थापक आणि संपादकीय प्रमुख आहेत. सत्य, स्पष्टता आणि जबाबदारी या तत्त्वांवर आधारलेली पत्रकारिता हेच त्यांचे कार्यध्येय आहे. त्यांनी ग्रामीण आणि शहरी भागातील वाचकांसाठी एक विश्वासार्ह माहितीचा स्रोत उभारला आहे.

Related Posts

CM
संमिश्र वार्ता

मुख्यमंत्री समृद्ध पंचायतराज अभियानाचा या तारखेपासून शुभारंभ….

सप्टेंबर 15, 2025
Untitled 20
संमिश्र वार्ता

नाशिकमध्ये राष्ट्रवादी शरद पवार गटाचा आक्रोश मोर्चा…बघा, व्हिडिओ

सप्टेंबर 15, 2025
PETROL PUMP
संमिश्र वार्ता

टँकरमधून होणारी इंधन चोरी….पेट्रोल डीलर्स असोसिएशनने चोरीचा असा केला पर्दाफाश

सप्टेंबर 15, 2025
Untitled 19
स्थानिक बातम्या

नाशिकच्या केंब्रिज स्कूलमध्ये बॅाम्ब…शाळा प्रशासनाने दिली ही माहिती

सप्टेंबर 15, 2025
accident 11
क्राईम डायरी

नाशिकमध्ये वेगवेगळया अपघातात भरधाव वाहनांनी दिलेल्या धडकेत दोघांचा मृत्यू

सप्टेंबर 15, 2025
SUPRIME COURT 1
महत्त्वाच्या बातम्या

वक्फ संशोधन कायद्याला आव्हान देणा-या याचिकेवर सर्वोच्च न्यायालयाने दिला हा निकाल

सप्टेंबर 15, 2025
01 Sanay Raut Saheb New scaled e1659327045274
महत्त्वाच्या बातम्या

पराभवानंतरही पाकिस्तान संघाला मिळाले इतके कोटी….संजय राऊत यांनी सांगितला धक्कादायक आकडा

सप्टेंबर 15, 2025
VO7rnvQq 400x400 e1757903064573
राष्ट्रीय

संरक्षण मंत्र्यांनी संरक्षण खरेदी नियामावलीला दिली मंजुरी…हा होणार फायदा

सप्टेंबर 15, 2025
Next Post
Court Justice Legal

जन्मलेल्या मुलीला कान नसल्याने केली तिची हत्या; न्यायालयाने आई-वडिलांना ठोठावली ही शिक्षा

  • About Us
  • Contact us
  • Privacy Policy

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011

No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011