सोमवार, सप्टेंबर 15, 2025
India Darpan Live
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
India Darpan Live
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर

चांदवड – शिक्षणाबरोबरच रोजगार निर्मितीसाठी प्रभावी प्रयत्न; कुलगुरू डॉ. नितीन करमळकर

by Gautam Sancheti
जानेवारी 31, 2022 | 3:13 pm
in स्थानिक बातम्या
0
IMG 20220131 WA0153 1 e1643622102266

मधूर गुजराथी
….
महात्मा फुलेंच्या सत्यशोधकीय विचार महाराष्ट्राला सतत प्रेरणादायी
चांदवड – महात्मा फुलेंच्या सत्यशोधकीय विचार हा महाराष्ट्राला सतत प्रेरणादायी ठरला आहे व तो चिरंतन आहे. असे विचार कुलगुरू डॉ नितीन करमळकर यांनी चांदवड येथील लोढा -जैन महाविद्यालयात मराठी विषयाचा राष्ट्रीय परिसंवाद प्रसंगी मांडले. महात्मा फुले यांचे योगदान हे केवळ मराठी साहित्य विश्वालाच नाही तर एकूणच जागतिक साहित्यात अतिशय महत्वाचे ठरले आहे. सावित्रीबाई फुले पुणे विद्यापीठ या विचारानुसार वाटचाल करीत आहे. सर्वसामान्य विद्यार्थ्यांना शिक्षणाबरोबरच रोजगार निर्मिती साठी प्रभावी पाऊले आम्ही उचलत आहोत असे प्रतिपादन सावित्रीबाई फुले पुणे विद्यापीठाचे डॉ. नितीन करमळकर यांनी केले.

चांदवड येथील महाविद्यालयात मराठी विभाग अंतर्गत गुणवत्ता हमी कक्ष, व महात्मा फुले अध्यासन केंद्र सावित्रीबाई फुले पुणे विद्यापीठ संयुक्त विद्यमाने आयोजित करण्यात आलेल्या सत्यशोधक चळवळीचे महाराष्ट्राच्या वैचारिक जडणघडणीत योगदान विषयावर आयोजित करण्यात आलेल्या राष्ट्रीय परिसंवादात ते बोलत होते. अध्यक्षस्थानी संस्थेच्या विश्वस्त मंडळाचे अध्यक्ष बेबीलाल संचेती उपस्थित होते. प्रास्ताविक प्राचार्य डॉ. जी. एच. जैन यांनी केले. महाविद्यालयाच्या एकूण प्रगतीची वाटचाल त्यांनी प्रास्ताविकात विशद केली.

यानंतर महात्मा फुले अध्यासन केंद्राचे समन्वयक व शिवाजी विद्यापीठ कोल्हापूर मराठी विभागाचे सेवानिवृत्त मराठी विभाग प्रमुख डॉ.विश्वनाथ शिंदे यांनी महात्मा फुले अध्यासन केंद्राच्या वतीने या परिसंवादाच्या आयोजनामागील भूमिका स्पष्ट केली. अध्यासन केंद्र हे केवळ विद्यापीठापुरते मर्यादित राहू नये. तर या अध्यासन केंद्राच्या सहकार्य व ग्रामीण भागात देखील विविध महाविद्यालयांमध्ये महात्मा फुले यांच्या विचारांशी संबंधित उपक्रम राबविले जावेत. या हेतूने हा परिसंवादा महाविद्यालयात आयोजित करण्यात येत आहे. मान्यवरांचा परिचय संस्थेच्या विश्वस्त मंडळाचे सदस्य व समन्वयक कांतीलाल बाफणा यांनी करून दिला. मान्यवरांना दिलेल्या मानपत्राचे वाचन प्रबंध समिती सदस्य व सी.ए. महावीर पारख यांनी केले. डॉ बाबासाहेब आंबेडकर मराठवाडा विद्यापीठाचे सेवानिवृत्त मराठी विभागप्रमुख आणि विचारवंत प्रल्हाद लुलेकर यांनी सांगितले की, नुसत्या विचारांवर न थांबता फुले दांपत्याने प्रत्यक्ष कृतीवर भर दिला. स्त्री व पुरुष यांचे स्वतंत्न अस्तित्व मान्य केले. शिक्षणाचा हेतू मनुष्यत्व वृद्धिंगत करणे आहे असे सांगून नव व्यवस्थेची पायाभरणी केली. यानंतर अहमदनगर महाविद्यालयाचे मराठी विभाग प्रमुख डॉ. सुधाकर शेलार विज्ञानवादी व ईहवादी विचार परंपरेला पुनरुज्जीवित करण्याचे काम महात्मा फुले यांनी केले. राज्यघटनेचा सरनामावर फुले विचारांचा प्रभाव दिसतो. महात्मा फुले यांच्या विचार व कार्य यातील पैलूंचा संबंध बहुजन वादाशी जोडला पाहिजे. परिसंवादाचा समारोप करताना प्रसिद्ध साहित्यिक व अखिल भारतीय मराठी साहित्य संमेलनाचे माजी अध्यक्ष डॉ नागनाथ कोत्तापल्ले म्हणाले की, महात्मा फुले व राजा राम मोहन रॉय यांनी सामाजिक सुधारणांना वेग दिला. महात्मा फुले यांनी प्रतिमा भंजनाचे मोठे काम केले. त्यातून प्रेरणा घेऊन विठ्ठल रामजी शिंदे व श्री.म. माटे यासारखे सुधारक तयार झाले. फुले यांच्या सत्यशोधक चळवळीचा प्रभाव मराठी साहित्यावर प्रभावीपणे झाल्यामुळे मराठी साहित्याला एक नवीन विचारांची दिशा मिळाली. यानंतर प्राचार्य व्ही बी गायकवाड आण विद्यापीठाचे कुलसचिव डॉ प्रफुल्ल पवार यांनी देखील आपले मनोगत व्यक्त केले. प्रमुख अतिथी म्हणून मनोगतात डॉ. नितीन करमळकर यांनी सांगितले की, कला वाणिज्य व विज्ञान असे ज्ञानशाखांचे वर्गीकरण न करता लिबरल यंत्रणा वृद्धिंगत करणे काळसुसंगत आहे. महाविद्यालयांनी देखील उद्योग क्षेत्राशी सुसंवाद प्रस्थापित करून रोजगार निर्मितीकडे लक्ष द्यावे. त्यामध्ये जिज्ञासू वृत्ती विकिसत करून इनोवेशन क्लब सारखे उपक्रम अगदी तालुकास्तरावर देखिल राबविता येतील. आता प्रॉडक्ट डिझाईन पेक्षा डिझाईन थिंकिंग महत्त्वाचे आहे. यावेळी व्यासपीठावर विश्वस्त मंडळाचे उपाध्यक्ष दिनेश कुमार लोढा, मानद सचिव जवाहरलालजी आबड, प्रबंध समितीचे उपाध्यक्ष अरविंदकुमार भन्साळी, झुंबरलाल भंडारी, सुनिलकुमार चोपडा, वर्धमानजी लुंकड, पी.पी.गाळणकर, विविध महाविद्यालयांचे प्राचार्य उपस्थित होते. सुत्रसंचालन उपप्राचार्य या परिसंवादाचे आयोजक मराठी विभाग प्रमुख डॉ.तुषार चांदवडकर यांनी केले. आभार प्रदर्शन उपप्राचार्य डॉ दत्ता शिंपी यांनी केले.

Follow India Darpan
ताज्या बातम्या आणि चर्चांसाठी आमच्या सोशल मीडियावर जोडा!
WhatsApp Channel
Join Now
Telegram Group
Join Now
YouTube Channel
Subscribe

Previous Post

नाशिक – दारू दुकानातून चोरी; महागडी दारुसह ९८ हजाराचा ऐवज चोरट्यांनी केला लंपास

Next Post

नाशिक – राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी यांचे शासकीय विश्रामगृह येथे स्वागत; विश्रांतीनंतर केले मुंबईकडे प्रयाण

Gautam Sancheti

संस्थापक व संपादकीय प्रमुख, इंडिया दर्पण लाइव्ह गौतम संचेती हे India Darpan Live या लोकप्रिय डिजिटल न्यूज पोर्टलचे संस्थापक आणि संपादकीय प्रमुख आहेत. सत्य, स्पष्टता आणि जबाबदारी या तत्त्वांवर आधारलेली पत्रकारिता हेच त्यांचे कार्यध्येय आहे. त्यांनी ग्रामीण आणि शहरी भागातील वाचकांसाठी एक विश्वासार्ह माहितीचा स्रोत उभारला आहे.

Related Posts

Untitled 20
संमिश्र वार्ता

नाशिकमध्ये राष्ट्रवादी शरद पवार गटाचा आक्रोश मोर्चा…बघा, व्हिडिओ

सप्टेंबर 15, 2025
PETROL PUMP
संमिश्र वार्ता

टँकरमधून होणारी इंधन चोरी….पेट्रोल डीलर्स असोसिएशनने चोरीचा असा केला पर्दाफाश

सप्टेंबर 15, 2025
Untitled 19
स्थानिक बातम्या

नाशिकच्या केंब्रिज स्कूलमध्ये बॅाम्ब…शाळा प्रशासनाने दिली ही माहिती

सप्टेंबर 15, 2025
accident 11
क्राईम डायरी

नाशिकमध्ये वेगवेगळया अपघातात भरधाव वाहनांनी दिलेल्या धडकेत दोघांचा मृत्यू

सप्टेंबर 15, 2025
SUPRIME COURT 1
महत्त्वाच्या बातम्या

वक्फ संशोधन कायद्याला आव्हान देणा-या याचिकेवर सर्वोच्च न्यायालयाने दिला हा निकाल

सप्टेंबर 15, 2025
01 Sanay Raut Saheb New scaled e1659327045274
महत्त्वाच्या बातम्या

पराभवानंतरही पाकिस्तान संघाला मिळाले इतके कोटी….संजय राऊत यांनी सांगितला धक्कादायक आकडा

सप्टेंबर 15, 2025
VO7rnvQq 400x400 e1757903064573
राष्ट्रीय

संरक्षण मंत्र्यांनी संरक्षण खरेदी नियामावलीला दिली मंजुरी…हा होणार फायदा

सप्टेंबर 15, 2025
महाराष्ट्राचे नवनियुक्त राज्यपाल आचार्य देवव्रत यांचे मुंबईत आगमन 5 1024x683 1
महत्त्वाच्या बातम्या

महाराष्ट्राचे नवनियुक्त राज्यपाल आचार्य देवव्रत यांचे मुंबईत आगमन…आज शपथविधी

सप्टेंबर 15, 2025
Next Post
IMG 20220131 WA0163 e1643624989925

नाशिक - राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी यांचे शासकीय विश्रामगृह येथे स्वागत; विश्रांतीनंतर केले मुंबईकडे प्रयाण

  • About Us
  • Contact us
  • Privacy Policy

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011

No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011