रविवार, जून 22, 2025
India Darpan Live
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
India Darpan Live
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
ADVERTISEMENT

चांद्रयानाचा शेवटच्या कक्षेत प्रवेश… आता चंद्रापासून केवळ एवढे दूर… उद्याचा दिवस महत्त्वाचा

by India Darpan
ऑगस्ट 16, 2023 | 1:48 pm
in मुख्य बातमी
0
F3nwXKxaAAAOWz7 scaled e1692173817132

इंडिया दर्पण ऑनलाईन डेस्क – देशाच्या महत्त्वाकांक्षी तिसर्‍या चंद्र मोहिमेतील अंतराळयान चांद्रयान-३ ने आज, बुधवारी चंद्राच्या कक्षेतील पाचवा आणि अंतिम टप्पा यशस्वीपणे पूर्ण केला आणि चंद्राच्या पृष्ठभागाच्या आणखी जवळ गेले. चांद्रयान-३ मोहिमेबाबत, इस्रोने बुधवारी (१६ ऑगस्ट) ट्विट केले की, वेग वाढवण्यासाठी आजचे यशस्वी गोळीबार थोड्या काळासाठी आवश्यक आहे. या गोळीबाराने चांद्रयान-३ त्याच्या १५३ किमी x १६३ किमीच्या अभिप्रेत कक्षेत ठेवले आहे. यासह चांद्रयान-३ च्या कक्षेत जाण्याची प्रक्रिया पूर्ण झाली आहे. चांद्रयान-३ ने आता चंद्राच्या पाचव्या आणि शेवटच्या कक्षेत प्रवेश केला आहे. यासह, अंतराळयान आपल्या अंतिम लक्ष्याच्या एक पाऊल जवळ पोहोचले आहे.

१४ जुलै २०२३ रोजी श्रीहरिकोटा येथील सतीश धवन अंतराळ केंद्रातून प्रक्षेपित करण्यात आलेले चांद्रयान-३ चंद्राच्या दिशेने सातत्याने पुढे जात आहे. इस्रोने सांगितले की आता तयारीची वेळ आली आहे. कारण प्रोपल्शन मॉड्यूल आणि लँडर मॉड्यूल त्यांच्या स्वतंत्र प्रवासासाठी तयार होत आहेत. १७ ऑगस्ट २०२३ रोजी लँडर मॉड्यूलला प्रोपल्शन मॉड्यूलपासून वेगळे करण्याचे नियोजित आहे. यानंतर २३ ऑगस्ट रोजी चांद्रयान-३ चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरणार आहे, ज्यावर संपूर्ण जगाचे लक्ष असेल. इस्रो टीम बेंगळुरू येथे स्थित इस्रो टेलिमेट्री, ट्रॅकिंग आणि कमांड नेटवर्क (ISTRAC) वरून अवकाशयानाच्या आरोग्यावर लक्ष ठेवत आहे.

विज्ञान आणि तंत्रज्ञान राज्यमंत्री डॉ जितेंद्र सिंह यांनी ट्विट केले, चंद्राच्या एक पाऊल जवळ! आजचे यशस्वी गोळीबार, कमी कालावधीसाठी आवश्यक, चांद्रयान-३ ने त्याच्या १५३ किमी x १६३ किमीच्या अभिप्रेत कक्षेत ठेवले आहे. यासह चंद्राच्या कक्षेत प्रवेश करण्याची प्रक्रिया पूर्ण झाली आहे. म्हणजेच, उद्या १७ जुलै रोजी लँडर हे यानापासून वेगळे होईल. त्यानंतर ते चंद्राच्या दिशेने जाईल. २३ ऑगस्ट रोजी ते चंद्रावर पोहचेल.

Chandrayaan-3 Mission:

Today’s successful firing, needed for a short duration, has put Chandrayaan-3 into an orbit of 153 km x 163 km, as intended.

With this, the lunar bound maneuvres are completed.

It’s time for preparations as the Propulsion Module and the Lander Module… pic.twitter.com/0Iwi8GrgVR

— ISRO (@isro) August 16, 2023

यापूर्वी १४ ऑगस्ट रोजी इस्रोने सांगितले होते की आज सव्वा बाराच्या सुमारास, चांद्रयान-३ चे थ्रस्टर सक्रिय झाले होते, ज्याच्या मदतीने चांद्रयान-३ ने यशस्वीरित्या आपली कक्षा बदलली. ५ ऑगस्ट रोजी चांद्रयान-३ ने प्रथमच चंद्राच्या कक्षेत प्रवेश केला आणि तेव्हापासून ते तीन वेळा आपली कक्षा बदलून चंद्राच्या जवळ आले आहे. चांद्रयान-३ चंद्रापासून १५० किमी अंतराच्या कक्षेत १९०० किमी प्रति सेकंद या वेगाने प्रवास करत आहे. चांद्रयानचा परिभ्रमण टप्पा सुरू आहे आणि चांद्रयान-३ लंबवर्तुळाकार कक्षेतून वर्तुळाकार कक्षेत येऊ लागला आहे.

चांद्रयान-३ मिशनमध्ये लँडर, रोव्हर आणि प्रोपल्शन मॉड्यूलचा समावेश आहे. लँडर आणि रोव्हर चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर उतरतील आणि १४ दिवस प्रयोग करतील. दुसरीकडे, प्रोपल्शन मॉड्यूल चंद्राच्या कक्षेत राहून चंद्राच्या पृष्ठभागावरुन येणाऱ्या किरणांचा अभ्यास करेल. या मोहिमेद्वारे इस्रो चंद्राच्या पृष्ठभागावरील पाण्याचा शोध घेईल आणि चंद्राच्या पृष्ठभागावर भूकंप कसे होतात हे देखील कळेल.

Chandrayaan-3 moon Lunar bound maneuvres completed ISRO
Space

Follow India Darpan
ताज्या बातम्या आणि चर्चांसाठी आमच्या सोशल मीडियावर जोडा!
WhatsApp Channel
Join Now
Telegram Group
Join Now
YouTube Channel
Subscribe

Previous Post

झेंडावंदन होताच तो थेट पाण्याच्या टाकीवर चढला… तरुणाच्या शोले स्टाईल आंदोलनाने प्रशासन झाले जागे…

Next Post

अशी आहे महिंद्राची इलेक्ट्रिक थार… मिळतील ही वैशिष्ट्ये… कधीपर्यंत येणार बाजारात…

Next Post
mahindra thar e

अशी आहे महिंद्राची इलेक्ट्रिक थार... मिळतील ही वैशिष्ट्ये... कधीपर्यंत येणार बाजारात...

ताज्या बातम्या

trump 1

इराण – इस्त्रायल युध्दात आता अमेरिकेची उडी…तीन अणुस्थळांवर केले हवाई हल्ले

जून 22, 2025
cbi

सीबीआयने बिहार झारखंडमध्ये ७ ठिकाणी टाकले छापे…१०० कोटी बनावट जीएसटी रिफंडचे प्रकरण

जून 22, 2025
Gt ArXoXMAArHyz e1750556062941

शोलेत अमजद खान यांना सचिन पिळगावकर याने संवादफेक किवा डायलॉग फेकण्याची स्टाईल शिकवली…जितेंद्र आव्हाड यांची ही पोस्ट चर्चेत

जून 22, 2025
crime1

कारमधून आलेल्या कुटुंबियांनी लाकडी बॅट व लाठ्याकाठ्यांनी केली बेदम मारहाण…नेमकं घडलं काय

जून 22, 2025
Untitled 71

इस्राएलने केलेल्या हल्ल्यांमुळे अणु प्रदूषणाचा धोका…राफेल ग्रोसी

जून 22, 2025
WhatsApp Image 2025 06 21 at 17.17.54 1024x542 1

सहा रेडिओ जॉकींनी घेतलेल्या प्रकट मुलाखतीत मुख्यमंत्र्यांनी शिघ्र कविता करीत गाणेही गायले…

जून 22, 2025
ADVERTISEMENT
  • Privacy Policy

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011

No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011