मुकुंद बाविस्कर, मुंबई
गेल्या दोन वर्षांपासून जगभरात कोरोनाचा संसर्ग वाढल्याने सर्व भीतीचे आणि अनिश्चिततेचे वातावरण होते. त्यातच लॉकडाऊन सारख्या घटनांमुळे सर्वच लहान-मोठे उद्योग व्यवसायांवर मोठे संकट कोसळले होते. वाहन उद्योग देखील या संकटातून जात होता. परंतु आता काही प्रमाणात वाहन उद्योग सावरत असून चार चाकी आणि दुचाकी वाहन उत्पादन आणि वाहन बाजार वाहन उत्पादन आणि विक्री मध्ये त्याची येत असल्याचे दिसून येत आहे. यावर्षी यामध्ये आणखीन समाधानकारक प्रगती दिसून येण्याची शक्यता आहे
विक्रीतील घसरणीचा सामना करणार्या भारतीय वाहन उद्योगाला या 12 महिन्यांत बहुतेक ग्राहक वाहने खरेदी करण्याचा विचार करत असल्याच्या अंदाजातून काहीसा दिलासा मिळू शकतो. मोबिलिटी आउटलुकच्या एका सर्वेक्षणातून असा निष्कर्ष निघाला आहे की, सुमारे 83 टक्के लोकांना २०२२ या वर्षात काही वाहन खरेदी करण्याची इच्छा आहे. याशिवाय 13 टक्के ग्राहक म्हणतात की, आम्ही वाहन खरेदी करू शकतो आणि केवळ चार टक्के जणांचा अद्याप असा कोणताही हेतू नाही.
यानुसार, खंबीर वाहन खरेदीचा दृष्टीकोन ग्राहकांच्या एकूण खर्चाच्या विचार आणि पध्दतीतून सुधारणा दर्शवतो. तसेच सर्वेक्षणानुसार बहुतांश ग्राहक नवीन वाहन खरेदीला प्राधान्य देत असले तरी जुन्या वाहनांकडेही ग्राहकांचा कल वाढत आहे. नवीन वाहनाच्या तुलनेत जुने वाहन अधिक चांगले आणि स्वस्त असल्याने अनेक जण जुन्या वाहनांकडे आकर्षित होत असल्याचे सर्वेक्षणात म्हटले आहे. अलीकडच्या काळात, अनेक डीलर्स वापरलेल्या वाहनांवर केवळ वॉरंटीच देत नाहीत तर आकर्षक डीलही देत आहेत. अशा स्थितीत उच्च श्रेणीचे वाहन त्याच किमतीत मिळू शकेल, असे ग्राहकांना वाटते.
मोबिलिटी आउटलुकच्या या सर्वेक्षणात, काही कार ट्रेड टेकच्या ऑपरेशन्स अंतर्गत कार्यरत आहे. देशभरातील सुमारे 2.7 लाख संभाव्य ग्राहकांचे मत घेतले आहे. सुमारे 52 टक्के सहभागींनी पुढील 12 महिन्यांत नवीन कार खरेदी करण्याचा मानस व्यक्त केला, तर 33 टक्के जण नवीन स्कूटर किंवा मोटरसायकल खरेदी करण्याचा विचार करत आहेत. वाहनांसाठी निश्चित केलेल्या बजेटचा विचार करता, 49 टक्के जणांनी महामारीपूर्वी आपले बजेट राखले आहे आणि 14 टक्के सहभागींनी बजेट 20 टक्क्यांपर्यंत वाढवले आहे.