शुक्रवार, ऑगस्ट 8, 2025
India Darpan Live
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
India Darpan Live
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
ADVERTISEMENT

संसद अधिवेशनापूर्वी सर्व खासदारांना लस; ओम बिर्ला यांची माहिती

by Gautam Sancheti
जानेवारी 9, 2021 | 6:54 am
in महत्त्वाच्या बातम्या
0

नवी दिल्ली – राजधानीत संसदेच्या अर्थसंकल्पीय अधिवेशनाची तयारी जोरात सुरू असून कोरोनाच्या सावटातील होणारे हे अधिवेशन पूर्वीप्रमाणे सामान्य आणि विधिवतपणे घेण्यात येणार आहे. हे सत्र संपूर्ण कालावधीसाठी होणार असून यावेळी सर्व मुद्द्यांवर चर्चा होईल. कोरोना महामारीचा धोका लक्षात घेऊन या अधिवेशनापूर्वी सर्व खासदारांना लस देण्यात येणार आहे.
लोकसभेचे सभापती ओम बिर्ला यांनी शुक्रवारी सांगितले की, अधिवेशन साथीच्या साथीच्या काळात होणार असल्याने कोविड -१९ शी संबंधित आव्हान आहे, परंतु अधिवेशनात सरकारने जारी केलेल्या कोविड -१९ प्रोटोकॉलचे पालन केले जाईल.

लसीकरणाबाबत मार्गदर्शक सूचना :
संसद अधिवेशनापूर्वी खासदारांना कोविड लस दिली जाईल का ? असे विचारले असता बिर्ला म्हणाले की, आपल्या देशातील डॉक्टरांनी आणि वैद्यकिय शास्त्रज्ञांनी लसीकरणासाठी बरीच मेहनत घेतली आहे.  खासदारांच्या लसीकरणाबाबत सरकार याबाबत लवकरच निर्णय घेईल. अधिवेशन सुरू होण्यापूर्वी सरकार खासदारांच्या लसीकरणाबाबत मार्गदर्शक सूचना जारी करण्यात येतील.

अधिवेशन दोन भागात : संसदीय कामकाज मंत्रिमंडळाच्या समितीने २९  जानेवारी ते ८ एप्रिल या दोन दिवसांत संसदेचे अर्थसंकल्पीय अधिवेशन बोलविण्याची शिफारस केली असल्याची माहिती आहे.  अर्थसंकल्पीय सत्राचा पहिला टप्पा २९ जानेवारी ते १५ फेब्रुवारी या कालावधीत बोलविला गेला आहे. तर दुसऱ्या टप्प्यात ८ मार्च ते ८ एप्रिल या कालावधीत सत्र बोलविण्यात आले आहे.  समितीच्या शिफारशीनुसार महामहीम राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद दि.२९ जानेवारीला संसदेच्या दोन्ही सभागृहांच्या संयुक्त अधिवेशनात भाषण करतील तर केंद्रीय अर्थसंकल्प १ फेब्रुवारीला सादर होईल.

दोन शिफ्टमध्ये बैठका : पावसाळी अधिवेशनाप्रमाणे अर्थसंकल्पीय अधिवेशन दोन शिफ्टमध्ये असू शकते.  एकाच सभागृहातील सदस्य एकाच शिफ्टमध्ये दोन्ही सभागृहात उपस्थित राहतील. प्रत्येक सभा म्हणजेच लोकसभा आणि राज्यसभेच्या बैठका अर्थसंकल्पीय अधिवेशनात पाच-पाच तास होण्याची अपेक्षा आहे.  लोकसभेची बैठक संध्याकाळी तीन ते आठ या वेळेत होऊ शकते, तर राज्यसभेची बैठक सकाळच्या शिफ्टमध्ये दुपारी नऊ ते दोन दरम्यान होऊ शकते.

प्रश्न काल आणि शून्य तास राहणार :
माननीय राष्ट्रपतींचे भाषण आणि अर्थसंकल्पाच्या दिवशी सकाळी लोकसभेची बैठक होणे अपेक्षित आहे. संसदीय कामकाज मंत्री प्रल्हाद जोशी यांना सांगितले केले की, आपत्कालीन विधेयक किंवा अध्यादेश आणायचा असल्यास आम्ही पहिल्या सत्रात आणण्यास प्राधान्य देऊ. तसेच एक प्रश्न काल आणि शून्य तास देखील असतील.

अनुदान व वित्त विधेयकावर चर्चा :
संसदीय कार्यमंत्री प्रल्हाद जोशी यांच्या मते, अर्थसंकल्पीय अधिवेशनात अनुदान व वित्त विधेयकावर चर्चा होईल.  मागील वेळी अधिवेशन कालावधी आणखी वाढविण्याची योजना केली होती, परंतु साथीच्या आजाराचा धोका आणि विरोधी सदस्यांच्या विनंतीला ध्यानात घेऊन ते संपूर्णपणे चालले  नाही.  या वेळी मात्र अर्थसंकल्पीय अधिवेशन पूर्ण सत्रात होणार आहे.

कोविड -१९ नियमावलीचे पालन:
कोविड१९ नियमावलीचे (प्रोटोकॉल ) अर्थसंकल्पीय अधिवेशनात संपूर्ण सत्रात करण्यात येणार आहे.  यावेळी सर्व खासदार तसेच लोकसभा आणि राज्यसभा सचिवालयातील कर्मचार्‍यांची आरटी-पीसीआर तपासणीही केली जाईल.  एवढेच नाही तर संसद भवन संकुलात प्रवेश करणारी वाहने, फाईल्स व इतर वस्तूचे सॅनेटायझेशन करण्यात येणार आहेत.

अर्थव्यवस्था पुनरुज्जीवित करण्याचा प्रयत्न : केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण यांनी या पुर्वी आधीच सूचित केले आहे की, 2021-22 चे अर्थसंकल्प आर्थिक पुनरुज्जीवनाची गती कायम ठेवण्यावर केंद्रित असेल.  पायाभूत सुविधांवर लक्ष केंद्रित करण्याव्यतिरिक्त आर्थिक हालचालींचा वेग कायम ठेवण्यावर सरकारचा भर असेल. तसेच कोरोना महामारीमुळे निर्गुंतवणुकीवर परिणाम झाला आहे. त्यामुळे निर्गुंतवणूक प्रक्रियेला गती देण्यासाठी प्रयत्न केले जातील.

Follow India Darpan
ताज्या बातम्या आणि चर्चांसाठी आमच्या सोशल मीडियावर जोडा!
WhatsApp Channel
Join Now
Telegram Group
Join Now
YouTube Channel
Subscribe

Previous Post

पतंग उडवताय? अशी घ्या काळजी

Next Post

लंडनमध्ये कोरोनाचा कहर; आणीबाणी लागू…

Gautam Sancheti

संस्थापक व संपादकीय प्रमुख, इंडिया दर्पण लाइव्ह गौतम संचेती हे India Darpan Live या लोकप्रिय डिजिटल न्यूज पोर्टलचे संस्थापक आणि संपादकीय प्रमुख आहेत. सत्य, स्पष्टता आणि जबाबदारी या तत्त्वांवर आधारलेली पत्रकारिता हेच त्यांचे कार्यध्येय आहे. त्यांनी ग्रामीण आणि शहरी भागातील वाचकांसाठी एक विश्वासार्ह माहितीचा स्रोत उभारला आहे.

Next Post
संग्रहित फोटो

लंडनमध्ये कोरोनाचा कहर; आणीबाणी लागू...

प्रतिक्रिया व्यक्त करा उत्तर रद्द करा.

आपला ई-मेल अड्रेस प्रकाशित केला जाणार नाही. आवश्यक फील्डस् * मार्क केले आहेत

ताज्या बातम्या

fir111

ट्रान्स्पोर्ट कार्यालयात शिरून व्यावसायीकाकडे खंडणीची मागणी…तीन जणांवर गुन्हा दाखल

ऑगस्ट 8, 2025
GxzEy8PW4AAqB 7

आरे आरे आरे, काय तुमची ही किंमत उद्धव ठाकरे…खा. नरेश म्हस्के यांचे हे ट्वीट चर्चेत

ऑगस्ट 8, 2025
rohit pawar

या वादग्रस्त नेत्यांचे पहिले राजीनामे घ्या..!…आमदार रोहित पवार यांनी केली मागणी

ऑगस्ट 8, 2025
crime11

वाहतूक दंडाच्या नावाने सायबर भामट्यांनी अनेकांचे बँक खाते केले रिकामे…आयटीअ‍ॅक्टनुसार गुन्हा दाखल

ऑगस्ट 8, 2025
modi 111

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि ब्राझीलचे राष्ट्राध्यक्ष यांच्यात दूरध्वनीवरून संवाद…ही झाली चर्चा

ऑगस्ट 8, 2025
note

ठेवीदारांना मिळणार दिलासा…पैसे परत मिळवून देण्याची कार्यवाही गतीने करण्याचे गृह राज्यमंत्र्यांनी दिले निर्देश

ऑगस्ट 8, 2025
ADVERTISEMENT
  • About Us
  • Contact us
  • Privacy Policy

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011

No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011