मंगळवार, जुलै 8, 2025
India Darpan Live
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
No Result
View All Result
India Darpan Live
No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर
ADVERTISEMENT

जागतिक अर्थव्यवस्थेवर मंदीचे सावट…ही आहे कारणे

by Gautam Sancheti
जून 11, 2025 | 3:56 pm
in महत्त्वाच्या बातम्या
0
Untitled 32

मुंबई (इंडिया दर्पण वृत्तसेवा)- जागतिक बँकेने त्यांच्या ताज्या जागतिक आर्थिक प्रॉस्पेक्ट्स अहवालात २०२५-२६ या आर्थिक वर्षासाठी भारताचा आर्थिक विकास दर ६.३ टक्के राखला आहे. एप्रिलमध्ये बँकेने हा अंदाज जानेवारीतील ६.७ टक्क्यांवरुन ६.३ टक्के केला होता. याचे मुख्य कारण जागतिक स्तरावर वाढता व्यापार तणाव आणि धोरणात्मक अनिश्चितता असल्याचे म्हटले जाते. अहवालानुसार, वाढत्या व्यापार तणाव आणि धोरणात्मक अस्पष्टतेमुळे, या वर्षी जागतिक विकास दर फक्त २.३ टक्के राहण्याचा अंदाज आहे. तो २००८ नंतरचा सर्वात मंद वेग आहे.

जानेवारीमध्ये हा अंदाज २.७ टक्के होता. जागतिक बँकेने इशारा दिला होता, की जर लवकरच ठोस पावले उचलली गेली नाहीत, तर त्याचा मानवी जीवनमानावर परिणाम होऊ शकतो. चौथ्या तिमाहीत भारताचा जीडीपी वाढ ७.४ टक्के होता. संपूर्ण आर्थिक वर्ष २०२५ मध्ये ६.५ टक्के दराने वाढ झाली. ती कोविड काळानंतरची सर्वात कमी वाढ आहे. असे असूनही, रिझर्व्ह बँकेच्या चलनविषयक धोरण समितीने आर्थिक वर्ष २०२६ साठी जीडीपी वाढ ६.५ टक्के राखली आहे; परंतु व्यापार अस्थिरतेबद्दल चिंता कायम आहे.

भारत-अमेरिका व्यापार संबंधांची नवीन दिशा
सलग चौथ्या वर्षी अमेरिका भारताचा सर्वात मोठा व्यापारी भागीदार राहिला. २००४-२५ मध्ये, दोन्ही देशांमधील व्यापाराचा आकडा १३१.८४ अब्ज डॉलर्सवर पोहोचला. भारताच्या निर्यातीच्या १८ टक्के, आयातीमध्ये ६.२२ टक्के आणि एकूण व्यापाराच्या १०.७३ टक्के यामध्ये अमेरिका भागीदार होता. भारताला अमेरिकेसोबत ४१.१८ अब्ज डॉलर्सचा व्यापार अधिशेषही मिळाला. दोन्ही देश २०३० पर्यंत हा व्यापार ५०० अब्ज डॉलर्सपर्यंत नेण्याचे उद्दिष्ट ठेवत आहेत.

दोन्ही देशांच्या अपेक्षा
अमेरिकेने कापड, रत्ने, चामडे, कपडे, प्लास्टिक, रसायने, कोळंबी, तेलबिया, द्राक्षे आणि केळी यांसारख्या कामगार-आधारित वस्तूंवरील आयात शुल्क कमी करावे अशी भारताची इच्छा आहे. दुसरीकडे, भारताने इलेक्ट्रिक वाहने, पेट्रोकेमिकल्स, वाइन, दुग्धजन्य पदार्थ, सफरचंद, काजू आणि अनुवांशिकरित्या सुधारित पिकांवर शुल्क सूट द्यावी, अशी अमेरिकाची इच्छा आहे. भारत अजूनही जीएम पिकांच्या आयातीबाबत सावध असला, तरी अल्फा-अल्फा गवत (एक प्रकारचे पशुखाद्य) सारख्या गैर जीएम उत्पादनांची आयात करण्यास भारत तयार असल्याचे दिसते.

टॅरिफ युद्ध आणि ९० दिवसांची शांतता
१० एप्रिल रोजी अमेरिकेने भारतीय उत्पादनांवर लादलेला अतिरिक्त कर ९० दिवसांसाठी पुढे ढकलला. ही मुदत ९ जुलैला संपते आहे. व्यापार चर्चेत सकारात्मक वातावरण निर्माण करण्याचा हा प्रयत्न मानला जात आहे. यापूर्वी २ एप्रिल रोजी अमेरिकेने सुमारे ६० देशांमधून येणाऱ्या उत्पादनांवर नवीन कर लादले. त्याचा भारतावरही परिणाम झाला. या निर्णयाअंतर्गत, भारतातील सीफूड आणि स्टीलसारख्या औद्योगिक धातूंवर अतिरिक्त २६ टक्के शुल्क लादण्यात आले आहे.

भारतासमोर आव्हाने आणि संधी
सध्या भारताची आर्थिक परिस्थिती स्थिर दिसते; परंतु जागतिक व्यापारात सतत बदलणारी धोरणे आणि अमेरिकेसारख्या मोठ्या भागीदारांसोबत उद्भवणारे प्रश्न येत्या काही महिन्यांत अर्थव्यवस्थेची दिशा निश्चित करतील. जर भारत आणि अमेरिकेतील व्यापार करार सकारात्मक दिशेने गेला, तर ती भारतीय उद्योगांसाठी एक मोठी संधी बनू शकतो.

Follow India Darpan
ताज्या बातम्या आणि चर्चांसाठी आमच्या सोशल मीडियावर जोडा!
WhatsApp Channel
Join Now
Telegram Group
Join Now
YouTube Channel
Subscribe

Previous Post

अभिनंदन! माझी शाळा सुंदर शाळा या अभियानात बागलाण तालुक्यातील ही शाळा राज्यात तिसरी

Next Post

भारताची गरिबी आणखी कमी होणार…हा महत्वाचा अहवाल प्रसिद्ध

Gautam Sancheti

संस्थापक व संपादकीय प्रमुख, इंडिया दर्पण लाइव्ह गौतम संचेती हे India Darpan Live या लोकप्रिय डिजिटल न्यूज पोर्टलचे संस्थापक आणि संपादकीय प्रमुख आहेत. सत्य, स्पष्टता आणि जबाबदारी या तत्त्वांवर आधारलेली पत्रकारिता हेच त्यांचे कार्यध्येय आहे. त्यांनी ग्रामीण आणि शहरी भागातील वाचकांसाठी एक विश्वासार्ह माहितीचा स्रोत उभारला आहे.

Next Post
प्रातिनिधक फोटो

भारताची गरिबी आणखी कमी होणार…हा महत्वाचा अहवाल प्रसिद्ध

ताज्या बातम्या

Untitled 21

बनावट जीआरच्या आधारे तब्बल ७ कोटी रुपयांची विविध विकासकामे….नेमकं घडलं काय

जुलै 8, 2025
Untitled 20

मंत्री संजय शिससाट यांच्या अडचणीत वाढ…मुख्यमंत्री फडणवीस यांनी विट्स हॉटेल निविदा प्रक्रियेची उच्चस्तरीय चौकशी लावली

जुलै 8, 2025
kanda onion

शेतकऱ्यांकडून थेट कांदा खरेदी करा; राज्याच्या मंत्र्यांची केंद्राकडे ठोस मागणी

जुलै 8, 2025
445

अभियांत्रिकी संस्थांमध्ये १०० टक्के पदभरतीबाबत झाला हा मोठा निर्णय…

जुलै 8, 2025
राशीभविष्य प्रातिनिधीक फोटो

या व्यक्तीने खर्चावर नियंत्रण ठेवावे, जाणून घ्या, मंगळवार, ८ जुलैचे राशिभविष्य

जुलै 7, 2025
Vidhanparishad Lakshavedhi 03 1024x512 1

राज्यात सर्व नगरपरिषद, नगरपंचायतीमधील कर आकारणीबाबत सर्वेक्षण करणार…मंत्री उदय सामंत

जुलै 7, 2025
ADVERTISEMENT
  • About Us
  • Contact us
  • Privacy Policy

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011

No Result
View All Result
  • Home
  • मुख्य बातमी
  • महत्त्वाच्या बातम्या
  • संमिश्र वार्ता
  • स्थानिक बातम्या
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • भविष्य दर्पण
  • मनोरंजन
  • क्राईम डायरी
  • इतर

© India Darpan Live. 112, Kharbanda Park, Near Dwarka, Dwarka, Nashik, Maharashtra 422011