मास्क लावल्याने शरीरातील ऑक्सिजनची पातळी घसरते का ?

नवी दिल्ली-  देशाची राजधानी दिल्लीतील लोकांच्या दुर्लक्षामुळे गेल्या काही दिवसात कोरोना विषाणूच्या संसर्गाचे प्रमाण वाढत आहे.  कोरोनाविरूद्ध प्रतिबंध आणि खबरदारी घेण्याच्या विषयावर, लोकनायक रुग्णालयाचे ज्येष्ठ वैद्यकिय अधिकारी डॉ. विवेक सैनी यांचे म्हणणे आहे की, लोकांनी सकाळ आणि संध्याकाळच्या वेळी घराबाहेर पडताना आणि फिरायला जाताना  देखील मास्क वापरणे आवश्यक आहे. जेणेकरुन त्यांना संसर्ग टाळता येईल.  बहुतेक लोक जॉगींगला जाताना मास्क वापरत नाहीत, कारण त्यांना वाटते की ,मास्क लावल्याने शरीरात ऑक्सिजनचे प्रमाण कमी होते, परंतु हा युक्तिवाद चुकीचा आहे.
     डॉ. विवेक सैनी म्हणाले की, मास्क लावल्याने शरीरात ऑक्सिजनचे प्रमाण कमी होते, हे कोणत्याही अभ्यास किंवा संशोधनात सिद्ध झालेले नाही, परंतु लोकांनी ही समज स्वतःच केली आहे.  यामुळे, ते मास्क लावत नाहीत.
 डॉ.  सैनी म्हणाले की ,लोकांना बर्‍याचदा एन-95  चे मास्क लावून श्वास घेण्यास त्रास होतो.  अशा परिस्थितीत त्यांनी चाला दरम्यान कपड्यांचे मास्क किंवा सर्जिकल मास्क वापरणे आवश्यक आहे.  काही लोक मास्क न घेता फिरताना दिसतात, ते  त्यांच्यासाठी जीवघेणे ठरत आहे.
   तसेच आजकाल काही तरूणांना असे वाटते की, कोरोना संक्रमणाने त्यांच्यावर काहीही परिणाम होणार नाही.  जर तरुण असा विचार करत असतील तर ते अगदी चुकीचे आहे.  आजकाल, तरूण लोकांनाही संसर्ग होण्याची शक्यता वाढते आहे, ज्यांचे रुग्णालयात किंवा घरी उपचार केले जातात.  डॉ सैनी म्हणाले की, तरुणांनी विशेषत: जागरूक राहून आपल्या कुटुंबातील सदस्यांची काळजी घेणेही आवश्यक आहे.
ते म्हणाले की लोकांना सॅनिटायझरऐवजी साबणाने हात धुण्याची अधिक सवय लावायला हवी, कारण संसर्गाचा अजिबात धोका नाही. त्याचप्रमाणे घराबाहेर असाल तरच सॅनिटायझर वापरावा , सॅनिटायझर बोटांनी आणि नखांच्या दरम्यान लावावा, जेणेकरून संसर्ग नष्ट होऊ शकेल.  ते म्हणाले की, आजकाल लोकांनी लिंबू, टेंजरिन, संत्रा, आवळा आणि इतर लिंबूवर्गीय फळांचे सेवन केले पाहिजे, जे शरीरात व्हिटॅमिन सीची मात्रा पूर्ण करतात.  हे औषध खाण्यापेक्षा एक चांगला पर्याय आहे, असेही त्यांनी स्पष्ट केले.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here