सीमेवर शस्त्रे सज्ज सैनिक हे तर चीनचे गंभीर आव्हान

न्यूयॉर्क – चीनी सैन्याने भारतासमोर एक गंभीर रणनितीक आव्हान उभे केले आहे, असे भारताचे परराष्ट्रमंत्री एस.  जयशंकर यांनी शुक्रवारी सांगितले. पूर्व लडाखमध्ये वास्तविक नियंत्रण रेषेवर (एलएसी) शस्त्रे असलेली चिनी सैन्याची मोठी तुकडी दाखल झाली असून हा प्रकार अत्यंत चुकीचा आणि गंभीर आहे.
आशिया सोसायटीतर्फे आयोजित एशिया सोसायटी पॉलिसी इन्स्टिट्यूटच्या कार्यक्रमात जयशंकर संस्थेचे अध्यक्ष आणि ऑस्ट्रेलियाचे माजी पंतप्रधान केविन रुड यांच्याशी ऑनलाईन (आभासी ) बैठकीत बोलत होते. जयशंकर म्हणाले की, जूनमध्ये लडाख क्षेत्रातील हिंसक संघर्षाचा खोलवर परिणाम झाला.  चीन आणि भारत यांच्यातील संबंध सार्वजनिक पातळीवर तसेच राजकीय पातळीवर खूपच खालावले आहेत. तसेच परराष्ट्रमंत्री पुढे म्हणाले की, चिनी सैन्य एलएसीवर मोठ्या संख्येने शस्त्रे घेऊन उपस्थित आहे.  हे भारतासाठी मोठे आव्हान आहे.  गेल्या तीस वर्षात भारताने चीनशी चांगले संबंध निर्माण केले आहेत, आणि या संबंधांचा आधार सीमेवर सध्या शांतता आणि स्थिरता आहे. 1993 पासून दोन्ही देशांमध्ये अनेक करार झाले.
जयशंकर म्हणाले की, या करारांच्या मदतीने शांततेची रचना तयार झाली, सीमाभागात सैनिकी उपस्थिती कमी झाली, सीमेवर सैन्याच्या वर्तनाचा निर्णय घेण्यात आला.  या करारामुळे सराव करण्याच्या विचारांच्या पातळीपासून संपूर्ण रोडमॅप आला.  आता यावर्षी चीनने करारांची संपूर्ण मालिका एक प्रकारे सोडून दिली आहे.  सीमेवर चीनने आपले सैन्य एकत्र करण्याचा मार्ग या कराराच्या भावनाविरूद्ध पूर्णपणे आहे. सीमेवर असे बरेच मुद्दे होते जिथे सैन्य एकमेकांच्या अगदी जवळ होते.  या परिस्थितीतच १ जून रोजी दोन देशांच्या सैन्यामध्ये हिंसक चकमक झाली, तेव्हा गॅल्व्हानची घटना घडली.  परिस्थितीचे गांभीर्य  यावरून लक्षात येते.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here