शास्त्रज्ञ नव्हे, तर हे व्हायचे होते डॉ. अब्दुल कलाम यांना…

नवी दिल्ली – माजी राष्ट्रपती आणि महान वैज्ञानिक डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांची आज जयंती असून संपूर्ण देश त्यांचे स्मरण करीत आहे.  डॉ. कलाम त्यांचा जन्म दि. १५ ऑक्टोबर १९३१ रोजी झाला होता. डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांना वैज्ञानिकांपेक्षा काहीतरी वेगळे म्हणजे पायलट व्हायचे होते. परंतु फक्त या एका कारणामुळेच त्याच्या जीवनातील पडलेले सर्वात मोठे स्वप्न मागे राहीले. त्यानंतर या मिसाईलमॅनने आपल्या ‘माय जर्नीः ट्रान्सफॉर्मिंग ड्रीम्स इन अॅक्शन’ या पुस्तकात पायलट व्हायचे असल्याचे नमूद केले.  पण ते  पायलट होण्यापासून फक्त एक पाऊल दूर होते.  त्यांनी आपल्या पुस्तकात लिहिले आहे की, मद्रास इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीकडून एरोनॉटिकल इंजिनिअरिंग केल्यानंतर ते पायलट व्हायचे होते.
डॉ. कलाम यांनी लिहिले आहे की, अभियांत्रिकीनंतर त्यांचे पहिले आणि मुख्य स्वप्न पायलट होण्याचे होते.  त्यांनी दोन ठिकाणी मुलाखती दिल्या.  एक म्हणजे भारतीय हवाई दलात देहरादून आणि दुसरे म्हणजे तंत्रज्ञान विकास व उत्पादन संचालनालय (डीटीडीपी), संरक्षण मंत्रालय.त्यांनी लिहिले आहे की, डीटीडीपीची ही मुलाखत सोपी होती, परंतु अभियांत्रिकीच्या पात्रतेसह आणि ज्ञानाने उमेदवाराचे व्यक्तिमत्त्व हुशार असावे, अशी इच्छा देहरादूनमधील हवाई दल निवड मंडळाला होती.
डॉ. कलाम यांनी येथे १० उमेदवारांपैकी नववा क्रमांक मिळविला, तर येथे केवळ आठ उमेदवारांची निवड केली जाणार होती. अशा प्रकारे त्याचे स्वप्न एक पाऊल दूर राहिले.  पायलट होण्याचे हे स्वप्न पूर्ण करण्यात ते अपयशी ठरल्याचे त्याने लिहिले आहे.  यानंतर नवीन जीवन जगण्याच्या उद्देशाने तो देहरादूनहून हृषिकेशला पोहोचले.  यानंतर ते डीटीडीपीमध्ये वरिष्ठ वैज्ञानिक सहाय्यक म्हणून रुजू झाले.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here